Đẩy mạnh triển khai bệnh án điện tử
TCCSĐT - Ngày 23-7, tại TP Đà Nẵng, Bộ Y tế tổ chức Hội nghị Đẩy mạnh triển khai bệnh án điện tử hướng tới bệnh viện không sử dụng bệnh án giấy và không sử dụng tiền mặt thanh toán viện phí.
![](/documents/20182/507337/benh+an+dien+tu.jpg/1c63a88d-9754-4e83-b948-9a48c35c8d53?t=1566833903025)
Theo Thông tư số 46/2018/TT-BYT, từ ngày 1-3-2019, Bộ Y tế quy định các cơ sở y tế bắt đầu thực hiện tiến trình thay thế bệnh án giấy bằng bệnh án điện tử. Lộ trình triển khai hồ sơ bệnh án điện tử gồm hai giai đoạn 2019 - 2023 và 2024 - 2028. Hiện đang triển khai giai đoạn 1, với yêu cầu các cơ sở khám bệnh, chữa bệnh hạng 1 trở lên chủ động nâng cấp hệ thống công nghệ thông tin tại cơ sở để triển khai hồ sơ bệnh án điện tử. Cụ thể, 135 bệnh viện hạng 1 và hạng đặc biệt phải triển khai bệnh án điện tử xong trước ngày 31-12-2023.
Nhằm triển khai bệnh án điện tử trên toàn quốc, Bộ Y tế đã giao Cục Công nghệ thông tin tổ chức nhiều hội thảo chuyên đề về bệnh án điện tử, thu hút các đơn vị, chuyên gia giỏi trong và ngoài nước tham gia, góp ý, đề xuất các giải pháp để đẩy mạnh triển khai bệnh án điện tử. Tuy nhiên, trong việc triển khai bệnh án điện tử, tại một vài cơ sở khám chữa bệnh, nhân viên còn chưa có kinh nghiệm; có lãnh đạo bệnh viện còn chưa quyết liệt, bị động; việc xây dựng cơ chế tài chính cho ứng dụng công nghệ thông tin y tế và triển khai hồ sơ bệnh án điện tử chưa rõ ràng.
Việc triển khai bệnh án điện tử rất có ích cho người dân, người bệnh sẽ được lợi vì có mã số định danh khi khám chữa bệnh, nhân viên y tế chỉ quét mã vạch trên thẻ bảo hiểm y tế để tìm phòng khám, bệnh lý của bệnh nhân vì tất cả hồ sơ của bệnh nhân, bệnh viện đã được lưu trữ trên hệ thống máy tính, bác sĩ có thể kiểm tra tất cả dữ liệu bệnh sử từ những lần điều trị trước....
Khi áp dụng bệnh án điện tử, nội dung sẽ chính xác, tránh tình trạng chữ viết không rõ ràng, khó đọc; người bệnh không phải xếp hàng chờ đợi, giảm được thủ tục rườm rà, tiết kiệm thời gian, chi phí; bác sĩ và nhân viên y tế không phải di chuyển từ khoa này qua khoa khác để lấy kết quả xét nghiệm...
Ngoài ra, việc triển khai bệnh án điện tử giúp lược bỏ nhiều công đoạn trong quá trình khám chữa bệnh, tạo thuận lợi cho thầy thuốc khi hành nghề; tiết kiệm đáng kể thời gian của người bệnh cũng như y bác sĩ; hướng đến việc điều trị hiệu quả, chất lượng.
Đối với ngành Y tế, việc triển khai hồ sơ điện tử giúp ngành có được dữ liệu về sức khỏe của người dân đầy đủ, chính xác và kịp thời. Với cơ sở dữ liệu này, việc tổng hợp, phân tích thông tin sẽ giúp ngành Y tế có những chỉ đạo kịp thời về phòng, chống dịch bệnh và dự báo, hoạch định chính sách về bảo vệ, chăm sóc và nâng cao sức khỏe người dân một cách khoa học hơn.
Nếu hoàn thành, đó là bước đột phá quan trọng để chuyển đổi số hóa ngành Y tế, từng bước ứng dụng và phát triển y tế thông minh, chủ động tham gia cuộc cách mạng công nghiệp lần thứ 4, góp phần hiện đại hóa ngành Y tế.
Hiện nay, 100% bệnh viện đã ứng dụng công nghệ thông tin trong khám, chữa bệnh và triển khai phần mềm quản lý thông tin bệnh viện; 92,3% bệnh viện triển khai ứng dụng phần mềm quản lý thông tin xét nghiệm…
Tuy nhiên, mức độ ứng dụng công nghệ thông tin khi triển khai bệnh án điện tử và vấn đề cơ sở dữ liệu của các bệnh viện chưa đồng bộ, chưa thống nhất giữa các bệnh viện nên việc kết nối liên thông dữ liệu còn gặp nhiều khó khăn phải chờ đến khi triển khai đồng bộ trong toàn ngành thì vấn đề này mới có thể giải quyết được./.
Ứng dụng trí tuệ nhân tạo chẩn đoán và điều trị đột quỵ  (09/08/2019)
Sơ cứu đúng cách đối với bệnh nhân bị chấn thương cột sống  (02/08/2019)
Củng cố mạng lưới y tế cơ sở, phát triển y tế chuyên sâu  (01/08/2019)
Bộ Y tế khuyến cáo nguy cơ bùng phát dịch sốt xuất huyết  (23/07/2019)
Lan tỏa yêu thương từ “Giọt hồng miền non nước”  (18/07/2019)
- Đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lý luận xuất sắc, liêm chính của Đảng
- Chuyển đổi số y tế gia tăng lợi ích cho người dân trong bảo vệ và chăm sóc sức khỏe toàn diện
- Phát huy tiềm năng, lợi thế, huy động hiệu quả các nguồn lực, xây dựng Thanh Hóa trở thành tỉnh mạnh về kinh tế biển của cả nước
- Vận dụng tư tưởng Hồ Chí Minh trong xây dựng quân đội của nhân dân, do nhân dân, vì nhân dân
- Phát huy vai trò tiên phong, gương mẫu của đội ngũ cán bộ cấp chiến lược nhằm củng cố niềm tin của nhân dân, giữ gìn uy tín, thanh danh của Đảng (Kỳ 2)
-
Kinh tế
Kinh tế thị trường định hướng xã hội chủ nghĩa : Quan niệm và giải pháp phát triển -
NHỮNG HỒI ỨC - KỶ NIỆM NHỚ MÃI
Đôi điều cảm nghĩ về Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng -
Chính trị - Xây dựng Đảng
Thời kỳ quá độ lên chủ nghĩa xã hội ở Việt Nam trong tác phẩm Một số vấn đề lý luận và thực tiễn về chủ nghĩa xã hội và con đường đi lên chủ nghĩa xã hội ở Việt Nam của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng -
Quốc phòng - An ninh - Đối ngoại
Kết hợp phát triển kinh tế với củng cố tiềm lực quốc phòng, an ninh - Từ góc độ quản lý nhà nước -
Quốc phòng - An ninh - Đối ngoại
Cuộc chiến đấu bảo vệ Thành cổ Quảng Trị năm 1972 - khát vọng độc lập, tự do của dân tộc Việt Nam