Hội nghị điển hình tiên tiến Hội Chữ thập đỏ tỉnh Vĩnh Phúc lần thứ V
TCCS - Ngày 14-7-2020, Hội Chữ thập đỏ tỉnh tổ chức hội nghị điển hình tiên tiến lần thứ V, giai đoạn 2020 - 2025. Dự hội nghị có các đồng chí: Vũ Việt Văn, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch Ủy ban nhân dân tỉnh; Trần Thị Hồng An, Phó Chủ tịch Trung ương Hội chữ thập đỏ Việt Nam.
![](/documents/20182/56309940/s147tanghoa.jpg/e5b40a84-1a5b-490e-a967-1999bf3f34c5?t=1594915837016)
5 năm qua, các cấp hội chữ thập đỏ trong tỉnh đã triển khai thực hiện có hiệu quả các phong trào thi đua yêu nước, trong đó, nổi bật là phong trào Tết vì người nghèo và nạn nhân chất độc da cam, hiến máu tình nguyện, tháng nhân đạo, cuộc vận động mỗi tổ chức, cá nhân gắn với một địa chỉ nhân đạo. Giai đoạn 2015 - 2020, toàn hội đã trợ giúp được hơn 2,5 triệu lượt người, với tổng số tiền hơn 142 tỷ đồng; duy trì hiệu quả mô hình bếp ăn tập thể tại 8/9 huyện, thành phố, cấp hơn 651 nghìn suất ăn miễn phí. Riêng trong 6 tháng đầu năm 2020, Hội đã trao tặng, cấp phát miễn phí 260 nghìn khẩu trang y tế, hơn 10.150 chai nước rửa tay, xà phòng, hơn 6.150 lít dung dịch khử khuẩn, gần 1.730 hộp thuốc bổ và vitamin cho người dân chịu ảnh hưởng bởi dịch COVID-19.
Trong công tác vận động các nguồn lực và hiến máu nhân đạo, 5 năm qua, toàn tỉnh đã tiếp nhận 54.052 đơn vị máu an toàn; kêu gọi, vận động trợ giúp hàng nghìn lượt người có hoàn cảnh khó khăn, đối tượng yếu thế; giá trị hoạt động chữ thập đỏ đạt từ 50 đến 55 tỷ đồng/năm.
Ghi nhận và biểu dương những kết quả hoạt động Hội chữ thập đỏ tỉnh thời gian qua, Phó Chủ tịch Ủy ban nhân dân tỉnh Vũ Việt Văn đề nghị thời gian tới, các cấp hội tiếp tục phát động sâu rộng, hiệu quả các phong trào thi đua yêu nước gắn với các nhiệm vụ trọng tâm công tác hội; đổi mới công tác vận động nguồn lực, nâng cao hiệu quả tuyên truyền cán bộ, hội viên, các tầng lớp nhân dân tham gia hoạt động nhân đạo. Kịp thời biểu dương, khen thưởng và nhân rộng các điển hình tiên tiến, những cách làm hay, mô hình hiệu quả trong hoạt động từ thiện, nhân đạo.
Tại hội nghị, có 20 tập thể, cá nhân được nhận Bằng khen, danh hiệu hội viên, tình nguyện viên chữ thập đỏ của Hội Chữ thập đỏ Việt Nam; 33 tập thể, cá nhân được nhận bảng tôn vinh của Hội Chữ thập đỏ tỉnh./.
Công ty Công nghiệp tàu thuỷ Dung Quất đã vượt “bão” COVID-19  (07/07/2020)
Văn hóa Petrovietnam là một quá trình chắt lọc lâu dài  (08/06/2020)
Sự thật về việc khan hiếm xăng, dầu trên thị trường  (28/05/2020)
Năm 2019 lợi nhuận sau kiểm toán của BSR đạt trên 2.873 tỷ đồng  (25/05/2020)
- Đồng chí Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng - Nhà lý luận xuất sắc, liêm chính của Đảng
- Chuyển đổi số y tế gia tăng lợi ích cho người dân trong bảo vệ và chăm sóc sức khỏe toàn diện
- Phát huy tiềm năng, lợi thế, huy động hiệu quả các nguồn lực, xây dựng Thanh Hóa trở thành tỉnh mạnh về kinh tế biển của cả nước
- Vận dụng tư tưởng Hồ Chí Minh trong xây dựng quân đội của nhân dân, do nhân dân, vì nhân dân
- Phát huy vai trò tiên phong, gương mẫu của đội ngũ cán bộ cấp chiến lược nhằm củng cố niềm tin của nhân dân, giữ gìn uy tín, thanh danh của Đảng (Kỳ 2)
-
Kinh tế
Kinh tế thị trường định hướng xã hội chủ nghĩa : Quan niệm và giải pháp phát triển -
Chính trị - Xây dựng Đảng
Thời kỳ quá độ lên chủ nghĩa xã hội ở Việt Nam trong tác phẩm Một số vấn đề lý luận và thực tiễn về chủ nghĩa xã hội và con đường đi lên chủ nghĩa xã hội ở Việt Nam của Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng -
Quốc phòng - An ninh - Đối ngoại
Kết hợp phát triển kinh tế với củng cố tiềm lực quốc phòng, an ninh - Từ góc độ quản lý nhà nước -
Quốc phòng - An ninh - Đối ngoại
Cuộc chiến đấu bảo vệ Thành cổ Quảng Trị năm 1972 - khát vọng độc lập, tự do của dân tộc Việt Nam -
Nghiên cứu - Trao đổi
Quan điểm của C. Mác về lực lượng sản xuất và vấn đề bổ sung, phát triển quan điểm này trong giai đoạn hiện nay